[ads1]

  • Marathi News
  • National
  • Shraddha Dubey Vs Lucknow Police; Shiva Murder Mystery | Digital Forensic Evidence

लखनौ14 तासांपूर्वी

  • कॉपी लिंक

देशभरात लखनऊ मधील हॉटेल व्यावसायिक शिवा शर्मा यांच्या मृत्यूची बातमी चर्चेत आहे. हत्या मानून पोलिसांनी त्यांच्या प्रेयसी श्रद्धा दुबे हिला तुरुंगात पाठवले आहे. आरोपपत्र दाखल करण्यापूर्वी पोलीस डिजिटल आणि फॉरेन्सिक पुरावे गोळा करत आहेत. मात्र, शिवाच्या मृत्यूशी संबंधित काही व्यक्तिरेखा आणि काही किस्से अद्याप पडद्यामागे आहेत.

९ ऑक्टोबरच्या संध्याकाळी श्रद्धा दुबेच्या फ्लॅटमध्ये असे काय घडले की शिवा टेरेसवरून खाली पडले? ते श्रद्धावर नाराज होते का? दोघांमध्ये भांडण झाले आणि रागाच्या भरात श्रद्धाने शिवाला टेरेसवरून ढकलून दिले का? की भांडणानंतर शिवा इतके त्रस्त झाले की त्यांनी मृत्यूचा मार्ग स्वीकारला? दोन्ही परिस्थितींमध्ये श्रद्धाला शिक्षा होऊ शकते, मात्र न्यायालयात आरोप सिद्ध झाले पाहिजेत. मग तिच्यावर हत्येचा आरोप सिद्ध होवो किंवा आत्महत्येस प्रवृत्त केल्याचा.

श्रद्धा दुबेचे प्रकरण हायप्रोफाइल मानले जात आहे, कारण तिचे लखनऊमधील काही प्रभावशाली अधिकाऱ्यांशी अत्यंत जवळचे संबंध असल्याचे सांगितले जात आहे. पोलिसांचा दावा आहे की श्रद्धा आणि शिवाशी संबंधित लोकांचे जबाब नोंदवून प्रकरण अधिक मजबूत केले जात आहे. मात्र, श्रद्धा दुबेचे ‘सरजी’ तिला वाचवण्याचा प्रयत्न करत असल्याचेही मानले जात आहे.

आजच्या संडे बिग स्टोरीमध्ये समजून घेऊया की श्रद्धेविरोधात पोलिसांकडे किती भक्कम पुरावे आहेत? कोणत्या परिस्थितीत श्रद्धा स्वतःचा बचाव करू शकते? संपूर्ण प्रकरणात ‘सरजी’ची भूमिका किती राहिली आहे?

शिवा पडल्यानंतर श्रद्धा 2 तास त्याला घेऊन रुग्णालयांचे चक्कर मारत राहिली.

शिवा पडल्यानंतर श्रद्धा 2 तास त्याला घेऊन रुग्णालयांचे चक्कर मारत राहिली.

केजीएमयूच्या शवविच्छेदन विभागातील डॉ. के.के. सिंह यांच्या म्हणण्यानुसार, शिवाला तिथे आणण्यापूर्वी दुसऱ्या रुग्णालयात नेण्यात आले होते. त्या वेळी तो जिवंत होता, कारण त्याच्या हातात ड्रिप लावण्यासाठी वेनफ्लॉन आणि कॅथेटर लावलेले होते. मात्र, केजीएमयूमध्ये आणेपर्यंत त्याचा मृत्यू झाला होता. वॉर्ड बॉयने त्याच्या मृत्यूची माहिती देताच श्रद्धा आणि तिच्यासोबत असलेले लोक तिथून निघून गेले.

आतापर्यंतच्या तपासात समोर आले आहे की, रुग्णालयातून निघाल्यानंतर श्रद्धा आपल्या फ्लॅटवर परतली होती. तिथून कपडे आणि पैसे घेतल्यानंतर ती ड्रायव्हर तनवीर उर्फ दानिश आणि तिची बहीण रश्मीसोबत लखनऊहून निघून गेली.

  • 10 ऑक्टोबरच्या सकाळी तिघेही बहराइच जिल्ह्यातील रुपईडीहा येथे पोहोचले. तिथे आपली काळ्या रंगाची स्कॉर्पिओ पार्किंगमध्ये ठेवून ते नेपाळमध्ये दाखल झाले. पुढील 6 दिवस ते नेपाळमधील वेगवेगळ्या भागांत राहिले.
  • 13 ऑक्टोबर रोजी श्रद्धाने 12 तासांच्या आत 3 व्हिडिओ जारी केले. यामध्ये तिने स्वतःला निर्दोष असल्याचे सांगितले. तसेच आपले नाव कोणत्याही अधिकाऱ्याशी जोडू नये, असे आवाहन केले. आपला कोणाशीही काहीही संबंध नसल्याचे तिने सांगितले.

व्हिडिओमध्ये श्रद्धाने दावा केला की, शिवाची आई रंजना शर्मा रुग्णालयात पोहोचून भांडण करू लागल्या, त्यामुळे ती तिथून निघून गेली. मात्र, केजीएमयूच्या डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, रंजना रुग्णालयात पोहोचण्याच्या सुमारे एक तास आधीच श्रद्धा तिथून निघून गेली होती.

नेपाळमध्ये 6 दिवस घालवल्यानंतर श्रद्धा 16 ऑक्टोबर रोजी लखनऊला परतली. तिने एका वृत्तसंस्थेला मुलाखत दिली, ज्यामध्ये स्वतःला निर्दोष असल्याचे सांगितले. मात्र, अटकेपूर्वी ती पुन्हा एकदा फरार झाली.

घटनेच्या ११ दिवसांनंतर यूपी एसटीएफने श्रद्धाला नागपूरमधून अटक केली होती.

घटनेच्या ११ दिवसांनंतर यूपी एसटीएफने श्रद्धाला नागपूरमधून अटक केली होती.

श्रद्धाविरोधातील ऑडिओ पुरावे, सीडीआर-लोकेशन महत्त्वाचे पुरावे

शिवाच्या आईने श्रद्धाविरोधात हत्येची एफआयआर दाखल केली आहे. श्रद्धाच्या म्हणण्यानुसार, शिवाने स्वतः उडी मारून आत्महत्या केली आहे. या दोन्ही तथ्यांदरम्यान श्रद्धाला न्यायालयात दोषी सिद्ध करण्यासाठी पोलिसांकडे किती भक्कम पुरावे आणि साक्षीदार आहेत, हे जाणून घेऊया-

सीसीटीव्ही आणि घटनास्थळावरील पुरावे: सदनिकेच्या आत सीसीटीव्ही कॅमेरे नव्हते. मात्र, कॅम्पस आणि परिसरातील इतर घरांमध्ये लावलेल्या सीसीटीव्हीची डीव्हीआर पोलिसांनी ताब्यात घेतली आहे. यात संशयित व्यक्तींच्या हालचाली समोर आल्या आहेत.

श्रद्धाचे कॉल रेकॉर्डिंग, धडा शिकवण्याची भाषा: शिवाच्या मृत्यूनंतर श्रद्धा आणि त्याच्यातील तीन रेकॉर्डिंग समोर आल्या आहेत. एका रेकॉर्डिंगमध्ये श्रद्धा त्याच्याशी सिगारेट आणण्यास उशीर झाल्याच्या मुद्द्यावरून वाद घालत आहे. दुसऱ्या रेकॉर्डिंगमध्ये ती शिवीगाळ करत आहे आणि त्याला कुत्र्यासारखे करून मारण्याची भाषा करत आहे. तिसऱ्या रेकॉर्डिंगमध्येही श्रद्धा शिवाला धमकावत आहे. ती म्हणत आहे की, “तुला अशा प्रकारे मारेन की लोक लक्षात ठेवतील.” या तीन रेकॉर्डिंगवरून श्रद्धा शिवाला सतत धमकावत होती, असे संकेत मिळतात.

चॅट आणि बँक व्यवहारही महत्त्वाचे: या प्रकरणात श्रद्धा आणि शिवा यांच्यातील संबंध कसे होते, हे सर्वांत महत्त्वाचे आहे. पोलिस सुरुवातीपासून शेवटपर्यंत दोघांमधील संबंध कसे होते, याचा तपास करतील. यासाठी दोघांमधील चॅट पाहिली जाईल. दोघांमधील पैशांचे व्यवहार तपासले जातील.

तपासाची दिशा शिवाने आत्महत्या केली, अशीही असल्यास त्यामागचे कारण शोधले जाईल. याचाही मुख्य केंद्रबिंदू श्रद्धाच असेल. श्रद्धाच्या शेजारी बसलेल्या शिवाने अपार्टमेंटमधून उडी मारून जीव का दिला, अशी परिस्थिती अखेर कशी निर्माण झाली?

साक्ष आणि माजी चालकाचे जबाब: प्रकरणाशी संबंधित प्रत्यक्षदर्शी म्हणजेच आसपासच्या फ्लॅटमध्ये राहणारे लोक, घरात काम करणारी मोलकरीण, चालक आणि माजी चालक यांच्यासह 7 जणांचे जबाब नोंदवण्यात आले आहेत. घरात काम करणाऱ्या मोलकरणीने जबाब दिला—9 ऑक्टोबर रोजी शिवा आणि श्रद्धा यांच्यात भांडण सुरू होते. श्रद्धा वारंवार आपल्या संपर्कांचा हवाला देत शिवाला धमकावत होती. पोलिस रायबरेली येथे श्रद्धाच्या वडिलांपर्यंत पोहोचले आणि त्यांची 2 तास चौकशी केली.

श्रद्धाला तुरुंगात पाठवण्यापूर्वी तपास यंत्रणांनी तिची वैद्यकीय तपासणी केली. त्यापूर्वी तिची ६ तास चौकशी करण्यात आली.

श्रद्धाला तुरुंगात पाठवण्यापूर्वी तपास यंत्रणांनी तिची वैद्यकीय तपासणी केली. त्यापूर्वी तिची ६ तास चौकशी करण्यात आली.

जप्त केलेले मोबाइल आणि इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे: नागपूरहून ट्रान्झिट रिमांडवर लखनौला आणत असताना पोलिसांनी श्रद्धा दुबे, तिची बहीण रश्मी आणि चालक तनवीर यांच्याकडून त्यांचे मोबाइल फोन आणि इतर इलेक्ट्रॉनिक वस्तू जप्त केल्या आहेत. त्या फॉरेन्सिक तपासणीसाठी पाठवण्यात आल्या आहेत. तसेच, श्रद्धाने नेपाळमध्ये फेकून दिलेले २ मोबाइलही शोधले जात आहेत.

कॉल डिटेल रेकॉर्ड आणि लोकेशन: घटनेनंतर श्रद्धा सतत फरार होती. एसटीएफने तिचे लोकेशन, इंटरनेट कॉलिंग आणि व्हॉट्सॲप डेटाच्या माध्यमातून तिचा नागपूरपर्यंत माग काढून तिला अटक केली.

श्रद्धा, तिची बहीण आणि चालकाची आमनेसामने चौकशी

  • मृत्यूपूर्वी दुखापती कशा झाल्या: शवविच्छेदन अहवालात शिवाच्या शरीरावर 10 गंभीर दुखापतींचा उल्लेख आहे, ज्या मृत्यूपूर्वी झाल्या होत्या. फ्लॅटमधून खाली पडल्यानंतर डोक्याला, चेहऱ्याला आणि शरीराला दुखापती झाल्या. बरगड्यांना फ्रॅक्चर झाल्याचे आढळले. उंचीवरून पडल्यामुळे हाडांना गंभीर अंतर्गत फ्रॅक्चर झाले. आई रंजना शर्मा यांच्या दाव्यांवर आणि फॉरेन्सिक निरीक्षणांच्या आधारे शरीरावर मारहाणीच्या आणि कथितरित्या सिगारेटने जाळल्याच्या खुणांचा उल्लेख करण्यात आला आहे. यामुळे मृत्यूपूर्वी शारीरिक छळ आणि झटापट झाल्याच्या शक्यतेला बळ मिळते. मृत्यूचे कारण मोठ्या प्रमाणातील अंतर्गत आणि बाह्य रक्तस्रावामुळे झालेला गंभीर धक्का असल्याचे सांगण्यात आले आहे.
  • शवावर फक्त अंतर्वस्त्र, चेहऱ्यावर लिपस्टिक: शिवाचा मृत्यू झाला, त्या वेळी त्यांच्या अंगावर कपड्यांच्या नावाखाली केवळ अंतर्वस्त्र होते. शवाच्या प्राथमिक तपासणीत त्यांच्या चेहऱ्यावर लिपस्टिकच्या खुणा आढळल्या, ज्यामुळे या प्रकरणात खून किंवा संशयास्पद परिस्थितीचा संशय आणखी बळावतो.
  • वैद्यकीय उपचाराला उशीर झाला, हा पोलिसांचा दावा असेल: शवविच्छेदन आणि वैद्यकीय इतिहासातून हेही समोर आले की, घटनेनंतर शिवाला तातडीने रुग्णालयात दाखल करण्याऐवजी 2 ते 3 तास उशिराने रुग्णालयात नेण्यात आले किंवा इकडे-तिकडे फिरवण्यात आले.
जास्त रक्तस्राव आणि वेळेवर उपचार न मिळाल्याने शिवाचा मृत्यू झाला.

जास्त रक्तस्राव आणि वेळेवर उपचार न मिळाल्याने शिवाचा मृत्यू झाला.

‘सरजी’ मदतगार, श्रद्धा लखनऊची मुलाखत देऊन नेपाळला निघून गेली

श्रद्धाच्या एका रेकॉर्डिंगमध्ये ती ‘सरजी’चे नाव घेत शिवाला धमकावताना ऐकू आली. असे सांगितले जाते की श्रद्धाला विश्वास आहे की हेच ‘सरजी’ तिला वाचवतील. ‘सरजी’ हे नोकरशाहीतील मोठे अधिकारी असल्याचे सांगितले जाते. श्रद्धाची चौकशी करतानाही त्यांचा प्रभाव दिसून आला. पोलिस अधिकाऱ्यांनी तिच्याशी रेकॉर्डिंगबाबत कोणतीही चर्चा केली नाही. याशिवाय, तिची बहुतांश चौकशी फरारीबाबतच झाली.

असेही सांगितले जाते की श्रद्धाला नागपूरहून परत आणले जात असताना, वाटेत ब्लॅक कॉफी आणि पनीर टिक्का देण्यात आला होता. श्रद्धा हजरतगंजला पोहोचली, तेव्हाही तिच्या चेहऱ्यावर कोणत्याही प्रकारची चिंता दिसत नव्हती. चौकशीदरम्यान तिने अनेक प्रश्नांच्या उत्तरात सांगितले की, याचे उत्तर आमचे वकील देतील.

श्रद्धाला जेव्हा तुरुंगात पाठवण्यात आले, तेव्हाही ती तणावात दिसली नाही. कदाचित तिला विश्वास आहे की ‘सरजी’ तिला वाचवतील.

श्रद्धाला जेव्हा तुरुंगात पाठवण्यात आले, तेव्हाही ती तणावात दिसली नाही. कदाचित तिला विश्वास आहे की ‘सरजी’ तिला वाचवतील.

श्रद्धाविरुद्ध खटला उभा करण्यात पोलिसांसमोर किती आव्हाने

लखनऊ उच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील मुकेश शर्मा यांनी श्रद्धाविरुद्धच्या तपासाबाबत दैनिक भास्करच्या प्रश्नांची उत्तरे दिली.

प्रश्न- अखेर पोलिसांनी श्रद्धेची रिमांड का मागितली नाही? मुकेश शर्मा- पोलिसांकडे सध्या या प्रकरणात कोणताही ठोस पुरावा नसावा, त्यामुळे न्यायालयात रिमांड मागितली नाही. सध्या तपास करून पुरावे गोळा केले जात आहेत. त्यानंतर तिच्याशी संबंधित प्रश्नांसाठी श्रद्धेची रिमांड मागितली जाऊ शकते.

प्रश्न- रिमांडसाठी किती भक्कम पुरावे आवश्यक आहेत? मुकेश शर्मा- या प्रकरणात अद्याप कोणताही प्रत्यक्षदर्शी साक्षीदार नाही. सर्व काही श्रद्धाच्या जबानीवर आणि चॅटवर अवलंबून आहे. मात्र, याच्या आधारे दोषसिद्धीपर्यंत पोहोचणे सोपे नसेल. पोलिसांना या प्रकरणाचा अतिशय सखोल तपास करावा लागेल. जर एखादा प्रत्यक्षदर्शी साक्षीदार मिळाला, तर श्रद्धाला शिक्षेपर्यंत नेले जाऊ शकते.

प्रश्न- श्रद्धाला लवकर जामीन मिळू शकतो का? मुकेश शर्मा- पुढील १० दिवसांत पोलिसांना कोणते पुरावे मिळाले, हे स्पष्ट होईल. त्याच आधारावर जामीन मिळणार की नाही, हे ठरेल. या प्रकरणात रश्मी दुबे आणि ड्रायव्हर दानिश यांना लवकर जामीन मिळू शकतो, कारण आतापर्यंतच्या तपासात त्यांची फारशी भूमिका समोर आलेली नाही.

कायदेशीर संरक्षणाचा अधिकार, मात्र आधीच मिळाल्यास प्रश्न उपस्थित होतील

आम्ही या प्रकरणावर सर्वोच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील ए. पी. सिंह यांच्याशी बोललो. ते म्हणतात— कोणत्याही आरोपीला कायदेशीर संरक्षण मिळायलाच हवे. मात्र, हे प्रकरण सुरू होण्यापूर्वीच ते मिळू लागले, तर ते चुकीचे आहे. श्रद्धाला नेपाळमध्ये कोणी मदत केली, लखनऊमध्ये कोणी मदत केली आणि त्यानंतर नागपूरमध्ये फ्लॅटची व्यवस्था कशी झाली, हे प्रश्न आहेत.

ए. पी. सिंह म्हणाले— या प्रकरणात सीडीआर आणि सीसीटीव्ही फुटेज तर आहेच. याशिवाय आरोपींची पॉलीग्राफ चाचणी, ब्रेन मॅपिंग चाचणी आणि लाई डिटेक्टर चाचणी झाली पाहिजे. जामिनाचा सध्या काहीच अर्थ नाही. त्यामुळेच न्यायालयाने तो फेटाळून लावला.

एपी सिंह म्हणाले- निष्पक्ष चौकशी झाली पाहिजे, कोणताही दोषी सुटता कामा नये. कोणत्याही निर्दोष व्यक्तीला शिक्षा मिळता कामा नये.

एपी सिंह म्हणाले- निष्पक्ष चौकशी झाली पाहिजे, कोणताही दोषी सुटता कामा नये. कोणत्याही निर्दोष व्यक्तीला शिक्षा मिळता कामा नये.

[ads2]

What do you feel about this post?

0%
like

Like

0%
love

Love

0%
happy

Happy

0%
haha

Haha

0%
sad

Sad

0%
angry

Angry

By admin