UP Election 2027 Political Equation; AIMIM ASP(KR) Apna Dal Vs BJP SP


  • Marathi News
  • National
  • UP Election 2027 Political Equation; AIMIM ASP(KR) Apna Dal Vs BJP SP | Muslim Dalit Voters

लखनऊ4 तासांपूर्वी

  • कॉपी लिंक

2027 च्या यूपी विधानसभा निवडणुकीत 5 राज्यांमधील 12 प्रादेशिक पक्ष उतरण्याची तयारी करत आहेत. बिहारमधील JDU, लोजपा आणि VIP पासून महाराष्ट्रातील शिवसेना (UBT) आणि NCP (SCP) पर्यंत यूपीमध्ये आपले नशीब आजमावू इच्छित आहेत.

दिल्लीत कॉकरोच पक्षाच्या प्रदर्शनानंतर निर्माण झालेल्या वातावरणामुळे भाजपसाठी केवळ इतर राज्यांमधील पक्षांचे आव्हान नसेल. यूपीमधील प्रादेशिक पक्षांमध्ये समाविष्ट असलेले चंद्रशेखर आझाद, पल्लवी पटेल आणि स्वामी प्रसाद मौर्य यांसारखे नेतेही नवीन राजकीय समीकरणे तयार करण्यास सज्ज आहेत.

‘मोठ्या पक्षांचे निवडणुकीतील प्यादे असतात छोटे पक्ष’

निवडणुकीत प्रत्येक वेळी मोठ्या संख्येने वेगवेगळ्या जिल्ह्यांमध्ये आणि जातींमध्ये प्रभाव असलेले छोटे पक्ष नशीब आजमावण्यासाठी उतरतात. हे जरी जास्त जागा जिंकत नसले तरी, हजार-दोन हजार मतांनी अनेक जागांचा निकाल बदलण्याची ताकद ठेवतात.

राजकीय विश्लेषक प्रा. संजय कुमार म्हणतात- अनेकदा मोठे पक्षही आपल्या फायद्यासाठी छोट्या पक्षांचा वापर करतात. मोठे पक्ष विरोधकांना हरवण्यासाठी छोट्या पक्षांना असे उमेदवार उभे करण्यास सांगतात, जे मतदारांना विभागू शकतील. छोटे पक्ष मुख्य उमेदवाराची मौल्यवान मते कापून जय-पराजयाचे समीकरण बदलतात.

या भास्कर पोलमध्ये भाग घेऊन आपले मत द्या-

यूपीच्या 200 मुस्लिम बहुल जागांवर ओवैसींची नजर

असदुद्दीन ओवैसींची ऑल इंडिया मजलिस-ए-इत्तेहादुल मुस्लिमीन (AIMIM) या वेळी यूपीमधील सुमारे 200 मुस्लिम बहुल जागांवर निवडणूक लढवण्याच्या तयारीत आहे. ओवैसींनी आतापर्यंत बहराइच, बिजनौर आणि सहारनपूरमध्ये सभा घेतल्या आहेत. या जिल्ह्यांमध्ये मुस्लिम आणि दलित लोकसंख्या निर्णायक संख्येत आहे. ओवैसी येथे ‘जय भीम, जय मीम’चा नारा देऊन सपाचे समीकरण बिघडवू शकतात.

2022 च्या यूपी विधानसभा निवडणुकीत ओवैसींच्या पक्षाला मुबारकपूर, संभल, फिरोजाबाद, खड्डा आणि कुंदरकी या 5 जागांवर 14 ते 36 हजारपर्यंत मते मिळाली होती. त्यांच्यामुळे सपाला औराई, बिजनौर, सुलतानपूर, मुरादाबाद नगर, शाहगंज, नकुड आणि कुरसी या 7 जवळच्या लढतीतील जागा गमवाव्या लागल्या होत्या.

चंद्रशेखर यांचे लक्ष 18 दलित-मुस्लिम बहुल जागांवर

नगीना खासदार चंद्रशेखर आझाद यांच्या आझाद समाज पार्टीने यावेळी 403 जागांवर निवडणूक लढण्याची तयारी केली आहे. पक्षाचे लक्ष पश्चिम यूपीमधील सुमारे 18 दलित-मुस्लिम बहुल जागांवर आहे.

यामध्ये नगीना, नहटौर (राखीव), धामपूर, चांदपूर, बढापूर, बेहट, देवबंद, गंगोह, रामपूर मनिहारन, सहारनपूर देहात, कैराना, थानाभवन, पुरकाजी, मीरापूर, हस्तिनापूर, किठौर, मुरादाबाद देहात आणि कुंदरकी या जागांचा समावेश आहे. चंद्रशेखर स्वतः हस्तिनापूर राखीव जागेवरून लढू शकतात. चंद्रशेखर बसपा कमकुवत झाल्याचा फायदा घेण्याचा प्रयत्न करत आहेत.

अनुप्रियापेक्षा मोठे स्थान निर्माण करण्यात गुंतलेल्या पल्लवी पटेल

अपना दलचे संस्थापक डॉ. सोनेलाल पटेल यांच्या राजकीय वारशावरून त्यांच्या दोन्ही मुली अनुप्रिया पटेल आणि पल्लवी पटेल समोरासमोर आहेत. अनुप्रिया पटेल यांनी 2014 मध्ये भाजपसोबत युती केली. आमदारांच्या बाबतीत अपना दलला यूपीमधील तिसरा सर्वात मोठा पक्ष बनवले.

आता पल्लवी पटेलही आपले स्थान वाढवण्यात गुंतल्या आहेत. त्यांच्या पक्ष अपना दल (कमेरावादी) चे लक्ष यावेळी सिराथूसह प्रतापगड, जौनपूर, वाराणसी, मिर्झापूर आणि सोनभद्रमधील 12-15 जागांवर आहे. त्या येथे आपले उमेदवार उभे करण्याच्या तयारीत आहेत.

आता हे पाहावे लागेल की 2027 मध्ये त्या सपा सोबत निवडणूक लढवतील की 2024 प्रमाणे ओवैसी आणि स्वामी प्रसाद मौर्य यांच्यासोबत युती करतील. जर त्या स्वतंत्रपणे निवडणूक लढवल्या, तर कुर्मी मतांमध्ये फूट पडण्याची शक्यता मानली जात आहे.

राजा भैया 403 जागांवर उमेदवार उभे करणार

जनसत्ता दल लोकतांत्रिकचे प्रमुख राजा भैया यावेळी 403 जागांवर उमेदवार उभे करण्याच्या तयारीत आहेत. त्यांचा प्रभाव प्रतापगड आणि आसपासच्या परिसरात मानला जातो. राजा भैया यांची ओळख कट्टर हिंदूवादी आणि ठाकूरवादी नेता अशी आहे. अशा परिस्थितीत थेट नुकसान भाजपला होईल.

यूपीमध्ये हे छोटे पक्षही समीकरण बिघडवण्याची ताकद ठेवतात

पीस पार्टी : डॉ. अयुब अन्सारी याचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आहेत. गोरखपूर, बस्ती, संत कबीर नगर, सिद्धार्थनगर आणि मऊ यांसारख्या जिल्ह्यांमधील सुमारे 20 जागांवर याचा प्रभाव मानला जातो. 2012 मध्ये या पक्षाने 4 जागा जिंकल्या आहेत.

अपनी जनता पार्टी : स्वामी प्रसाद मौर्य याचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आहेत. त्यांचा प्रभाव कुशीनगर, देवरिया आणि रायबरेली जिल्ह्यातील 4-5 जागांवर आहे.

महान दल : केशव देव मौर्य याचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आहेत. पश्चिम आणि मध्य यूपीमध्ये शाक्यबहुल जागांवर या पक्षाचा प्रभाव आहे. गेल्या वेळी सपाने आघाडीत 2 जागा दिल्या होत्या.

राष्ट्रीय उलेमा कौन्सिल: मौलाना आमिर रशादी मदनी हे याचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आहेत. आजमगड आणि आसपासच्या मुस्लिम बहुल जिल्ह्यांमध्ये त्यांचा प्रभाव आहे.

जनवादी पार्टी सोशलिस्ट : संजय चौहान हे याचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आहेत. पूर्वांचलच्या ४-५ जिल्ह्यांमध्ये प्रभाव आहे. नोनिया समाज या पक्षाचे मुख्य मतदार आहेत. गेल्या वेळी सपाने आघाडीत १ जागा दिली होती.

राष्ट्रीय अधिकार मोर्चा (राम) : शंकराचार्यांचा अपमान आणि चोटी कांड यावरून बरेली सिटी मॅजिस्ट्रेट पदाचा राजीनामा देणारे अलंकार अग्निहोत्री यांनी याची स्थापना केली आहे. २०२७ मध्ये हा पक्ष ब्राह्मण बहुल जागांवर उमेदवार उभे करेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *