Air India Pilots Drug Test Mandatory After Phuket-Delhi Flight Incident


नवी दिल्ली31 मिनिटांपूर्वी

  • कॉपी लिंक

एअर इंडिया आणि एअर इंडिया एक्सप्रेसच्या सर्व वैमानिकांची दररोज ड्रग्ज चाचणी केली जाईल. दोन्ही एअरलाईन्सनी आजपासून ही चाचणी सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

न्यूज एजन्सी पीटीआयच्या सूत्रांनुसार, यामध्ये कोणत्याही वैमानिकाने प्रतिबंधित औषधे किंवा अंमली पदार्थांचे सेवन केले आहे का, याचीही तपासणी केली जाईल. दोन्ही एअरलाईन्समध्ये 5 हजारांहून अधिक वैमानिक आहेत.

गेल्या आठवड्यात फुकेट-दिल्ली विमानातील एका वैमानिकाचा ड्रग्ज चाचणी अहवाल पॉझिटिव्ह आल्यानंतर हा निर्णय घेण्यात आला. खरं तर, हे विमान भुवनेश्वरवरून जात असताना अचानक टर्ब्युलन्ससारखी परिस्थिती निर्माण झाली आणि ते सुमारे 300 फूट खाली आले होते. त्यामुळे प्रवासी आणि क्रू सदस्यांना दुखापती झाल्या होत्या.

अहवालानुसार, या घटनेनंतर एका वैमानिकाच्या दोन ड्रग्ज चाचण्या झाल्या होत्या. दोन्ही चाचण्या पॉझिटिव्ह आल्या होत्या. दुसऱ्या चाचणीत गांजाचे सेवन केल्याची पुष्टी झाली होती. विमानातील प्रवाशाने आरोप केला होता की वैमानिक नशेत होता.

हे छायाचित्र ४ ऑगस्टचे आहे, जेव्हा फुकेट-दिल्ली विमान दिल्ली विमानतळावर उतरले तेव्हा त्यातून अनेक जखमी प्रवासी बाहेर आले.

हे छायाचित्र ४ ऑगस्टचे आहे, जेव्हा फुकेट-दिल्ली विमान दिल्ली विमानतळावर उतरले तेव्हा त्यातून अनेक जखमी प्रवासी बाहेर आले.

एअरलाइन्सने म्हटले – विश्वास जिंकण्यासाठी पाऊल

दोन्ही एअरलाइन्सने वैमानिकांना सांगितले आहे की, सध्याच्या नियमांनुसार प्रतिबंधित असलेल्या सर्व मादक पदार्थ आणि औषधांची तपासणी केली जाईल.

वैमानिकांची चाचणी गुरुग्राम येथील अकादमीमध्ये प्रशिक्षणादरम्यान होईल. याव्यतिरिक्त, विमानाने उड्डाण केल्यानंतर ब्रीफिंग सेंटर, एअरलाइन्सच्या कार्यालयात आणि संबंधित बेसवरही चाचण्या केल्या जातील.

एअरलाइन्सने सांगितले की, हे पाऊल प्रवाशांची सुरक्षा आणि त्यांचा विश्वास कायम ठेवण्यासाठी उचलण्यात आले आहे.

पायलट उड्डाणापूर्वी 12 तास आधीपर्यंत कोणत्याही प्रकारचे मादक पदार्थ सेवन करू शकत नाही.

पायलटसाठी अल्कोहोलबाबत डीजीसीए (DGCA) चे नियम अत्यंत कडक आहेत. एअरक्राफ्ट रूल्स, 1937 च्या नियम 24 नुसार, कोणत्याही पायलटला किंवा क्रू मेंबरला उड्डाणापूर्वी 12 तास आधीपर्यंत कोणत्याही प्रकारचे मादक पदार्थ किंवा अल्कोहोल सेवन करण्यास मनाई आहे. उड्डाणादरम्यानही याचे सेवन पूर्णपणे प्रतिबंधित आहे.

एव्हिएशन सेक्टरमध्ये वैमानिकांसाठी अनिवार्य वैद्यकीय चाचणी

वर्ग 2 वैद्यकीय: हे विद्यार्थी पायलट परवान्यासाठी (SPL) आवश्यक आहे आणि उड्डाण प्रशिक्षण सुरू करण्यापूर्वी अनिवार्य आहे. वर्ग 1 वैद्यकीय: हे व्यावसायिक पायलट परवान्यासाठी (CPL) आणि एअरलाइन पायलटांसाठी आवश्यक आहे. यामध्ये शारीरिक, मानसिक, दृष्टी, श्रवण आणि हृदयाशी संबंधित तपासण्या केल्या जातात.

ब्रीथ-अ‍ॅनालायझर चाचणी: उड्डाणापूर्वी आणि लँडिंगनंतर पायलटांची ब्रीथ-अ‍ॅनालायझर चाचणी केली जाते. पायलटच्या शरीरात अल्कोहोल (दारू) पातळी शून्य असल्याची खात्री करणे हा याचा उद्देश आहे, कारण विमान वाहतूक क्षेत्रात या संदर्भात ‘झिरो टॉलरन्स’ धोरण अवलंबले जाते.

सायकोॲक्टिव्ह पदार्थ (ड्रग) चाचणी: पायलटसाठी मादक पदार्थ किंवा सायकोॲक्टिव्ह पदार्थांची चाचणी देखील अनिवार्य आहे. या अंतर्गत यादृच्छिक ड्रग चाचणी केली जाते, जेणेकरून हे सुनिश्चित करता येईल की पायलट कोणत्याही प्रतिबंधित औषध किंवा मादक पदार्थांच्या प्रभावाखाली नाहीत.

ड्रग चाचणी पॉझिटिव्ह आल्यास पायलटविरुद्ध कारवाई

चाचणी आणि कृती: नमुन्याचे दोन भागांमध्ये विभाजन केले जाते. स्क्रीनिंग चाचणी ‘नॉन-निगेटिव्ह’ आल्यास, पायलटला तात्काळ ड्युटीवरून काढून टाकले जाते आणि दुसऱ्या नमुन्याच्या पुष्टीसाठी प्रयोगशाळेत तपासणी केली जाते.

पहिल्यांदा पॉझिटिव्ह: पुष्टीकरण चाचणीत पहिल्यांदा पॉझिटिव्ह आल्यास, पायलटला पुनर्वसन केंद्रात पाठवले जाते. पुन्हा चाचणी निगेटिव्ह येईपर्यंत आणि वैद्यकीय फिटनेस प्रमाणपत्र मिळेपर्यंत तो उड्डाण करू शकत नाही.

वारंवार उल्लंघन: दुसऱ्यांदा पॉझिटिव्ह आढळल्यास, परवाना 3 वर्षांपर्यंत निलंबित केला जाऊ शकतो. तिसऱ्यांदा पॉझिटिव्ह आल्यास, परवाना रद्द केला जाऊ शकतो.

नोकरीतून बडतर्फी: परवान्याचे निलंबन किंवा रद्द होणे ही नियामक कारवाई आहे, तर नोकरीतून बडतर्फी एअरलाइनच्या धोरणावर आणि रोजगार करारावर अवलंबून असते.

ही बातमी पण वाचा…

एअर इंडियाचा पायलट गांजा पिऊन विमान उडवत होता का? 300 फूट खाली आले, अनेक जण जखमी झाले होते

4 ऑगस्ट रोजी थायलंडमधील फुकेत येथून दिल्लीला येणारे एअर इंडियाचे विमान अचानक हवेत 300 फूट खाली कोसळले. 137 प्रवासी आणि 8 क्रू मेंबर्सपैकी 24 लोक जखमी झाले. सुरुवातीला एअर इंडियाने सांगितले की, ‘टर्ब्युलन्स’मुळे असे घडले. आता ड्रग टेस्टमधून खुलासा झाला आहे की, विमानाचे पायलट-इन-कमांड, म्हणजेच कॅप्टन गांजाच्या नशेत होते. वाचा सविस्तर बातमी…

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *