[ads1]
जोधपूर26 मिनिटांपूर्वी
- कॉपी लिंक

जोधपूरच्या आकाशात जगातील धोकादायक लढाऊ विमानांनी उड्डाण केले. युद्धाभ्यास ‘तरंग शक्ती-2026’ शनिवारपासून सुरू झाला आहे. 12 ऑक्टोबरपर्यंत जोधपूर एअरबेसवर चालणाऱ्या या युद्धाभ्यासात भारतासह 8 देशांच्या हवाई दलांचे जवान सहभागी होत आहेत.
या सरावात सहभागी होण्यासाठी 32 निरीक्षक आणि सुमारे 100 विमाने येथे दाखल झाली आहेत. यात 3,000 हून अधिक एअर वॉरियर्स सहभागी होत आहेत. विशेषतः राफेल, तेजस, सुखोई 30 एमकेआय, पाचव्या पिढीचे एफ 35, एफ 16 आणि हवेत इंधन भरणारी विमाने (एअर-टू-एअर रिफ्युलर) यांसारखी अनेक विमाने एकत्रितपणे ऑपरेशनल क्षमतेचे प्रदर्शन करतील.
या युद्धाभ्यासात भारतीय हवाई दल विशेषतः ऑपरेशन सिंदूरदरम्यान मिळालेल्या अनुभवांचा सराव करेल. या आंतरराष्ट्रीय सरावात जोधपूरसह पश्चिम सीमावर्ती भागातील 4-5 एअरबेसचा समावेश असेल. येथून ही विमाने आपल्या कार्यानुसार हवेत झेप घेऊन लक्ष्यांचा नाश करतील.
पाहा तरंग शक्ती-2026 चे PHOTOS…

फ्रान्सच्या हवाई दलाचे राफेल लढाऊ विमान.

ऑस्ट्रेलियाचे लष्करी वाहतूक विमान सी-130.

युद्धसरावात सहभागी होण्यासाठी पोहोचलेले हवाई योद्धे.
फ्रान्सचे उपकमांडर म्हणाले- तरंग शक्ती आमच्यासाठी महत्त्वाची
फ्रान्सच्या हवाई संरक्षण आणि हवाई संचालन कमांडचे उपकमांडर ज्युलियन साबेने म्हणाले- हा युद्धसराव आमच्यासाठी अत्यंत महत्त्वाचा आहे. म्हणूनच आम्ही वेळेत येथे पोहोचण्यासाठी जगाच्या दुसऱ्या टोकावरून आलो आहोत. आमच्या पेगासस २६ मोहिमेअंतर्गत आम्ही जगाच्या दुसऱ्या कोपऱ्यातून चार लढाऊ विमाने येथे आणली आहेत.
भारत हा फ्रान्सचा अत्यंत महत्त्वाचा जागतिक धोरणात्मक भागीदार आहे आणि आम्ही आमच्या भागीदारासोबत खांद्याला खांदा लावून काम करण्यासाठी किती कटिबद्ध आहोत, हे दाखवू इच्छितो.
भारतीय वायुदलासोबत एकत्रितपणे काम करण्यासाठी आमच्याकडे एकूण सात राफेल विमाने असतील.
भारताकडून फ्रान्सकडून ११४ राफेल विमाने खरेदी करण्याच्या चर्चेबाबत त्यांनी सांगितले- आम्हाला खूप आनंद आहे की ते फ्रेंच हवाई आणि अंतराळ दलाकडून खरेदी करत आहेत. सर्वोत्तम पद्धतींची देवाणघेवाण करण्याची आमची योजना आहे. भारतीय राफेल विमानांसोबत मिळून काम करण्यासाठी आम्ही पूर्णपणे उत्सुक आहोत.
[ads2]
















Leave a Reply