[ads1]
8 मिनिटांपूर्वी
- कॉपी लिंक

दिल्लीच्या जंतर-मंतरवर अलीकडेच झालेल्या आंदोलनांवर (Jantar Mantar 2.0) २७ वर्षीय आयआयटी व्यावसायिक सूरज कुशवाहा यांनी एक व्हिडिओ गेम तयार केला आहे, ज्याचे नाव ‘जंतर मंतर चलो’ आहे.
हा एक 3D गेम (Satirical Game) आहे, ज्यामध्ये दिल्लीतील जंतर-मंतरवरील आंदोलनांदरम्यानची सुरक्षा व्यवस्था आणि आव्हाने गेमिंग मोडमध्ये सादर करण्यात आली आहेत.
गेम सुरू करण्यासाठी तुम्ही दिल्ली पोलीस किंवा आंदोलक म्हणून सहभागी होऊ शकता. गेम सुरू होताच तुम्हाला दिल्लीतील जंतर-मंतर आणि आजूबाजूचा परिसर दिसू लागतो.
पोलीस तुम्हाला पकडताना दिसतात, ठिकठिकाणी नजरकैद केंद्रे आणि माध्यमांनाही या गेममध्ये दाखवण्यात आले आहे.
गेमशी संबंधित काही खास महत्त्वाच्या गोष्टी:
गेमप्ले (Gameplay): या खेळात खेळाडूंसमोर दोन पर्याय असतात. ते एकतर ‘आंदोलक’ (Protester) बनू शकतात किंवा ‘दिल्ली पोलीस’.
जर खेळाडू आंदोलक बनला, तर त्याचे काम गर्दी (काफिला) जमवणे, बॅरिकेड्स तोडणे आणि पोलीस तसेच अश्रुधुराच्या गोळ्यांपासून वाचत जंतर-मंतरवर पोहोचणे असते.
जर खेळाडू पोलिसाची भूमिका साकारत असेल, तर आंदोलनकर्त्यांना रोखणे, लाठीचार्ज/अश्रुधुराचा वापर करणे आणि त्यांना ताब्यात घेऊन पोलिसांच्या बसमध्ये बसवणे हे त्याचे काम असते.
हा गेम ‘Slither’ आणि इतर सर्व्हायव्हल गेमिंग संकल्पनांपासून प्रेरणा घेऊन अगदी कमी वेळात कोडिंगद्वारे तयार करण्यात आला आहे आणि सोशल मीडियावर येताच तो व्हायरल झाला आहे.
दिल्लीमध्ये २ ऑक्टोबरपासून जंतर मंतरवर मुख्य निवडणूक आयुक्तांच्या राजीनाम्याच्या मागणीसाठी आंदोलन सुरू आहे.
बरेलीच्या सूरजने तयार केले हे ॲप
बरेलीचे रहिवासी असलेले कुशवाहा, ज्यांचे इंस्टाग्राम यूजरनेम ‘बग्सराइटर’ (bugswriter) आहे. ते ‘वनप्ले.इन’ (oneplay.in) येथे डेव्हऑप्स (DevOps) अभियंता म्हणून काम करतात आणि लिनक्सवर आधारित यूट्यूब चॅनेलही चालवतात.
सूरज यांच्या म्हणण्यानुसार, ‘मी अलीकडे सुरू असलेल्या आंदोलनांच्या बातम्या पाहत होतो. अनेक लोक जंतर-मंतरवर पोहोचण्याचा प्रयत्न करत होते आणि त्यासाठी ते वेगवेगळे मार्ग अवलंबत होते. माझ्या मनात एक कल्पना आली—जी माझ्यासाठी एका प्रकारचा ‘डार्क ह्यूमर’ (उपरोध) आहे. त्यामुळे यावर एक गेम का बनवू नये, असा मी विचार केला.’
सूरज म्हणाले की, ते अलीकडे सुरू असलेल्या आंदोलनांच्या बातम्या पाहत होते. अनेक लोक जंतर-मंतरवर पोहोचण्याचा प्रयत्न करत होते आणि त्यासाठी ते वेगवेगळे मार्ग अवलंबत होते. त्यांच्या मनात एक कल्पना आली—‘जी माझ्यासाठी एका प्रकारचा ‘डार्क ह्यूमर’ (उपरोध) आहे. त्यामुळे यावर एक गेम का बनवू नये, असा मी विचार केला.’
सूरजने कॉलेजमध्ये गेम डिझाइनचे शिक्षण घेतले होते, मात्र कोडिंगच्या काही भागांसाठी त्यांनी AI टूल्सचा आणि आर्ट डिझाइनसाठी इतर टूल्सचा वापर केला. त्यांनी सांगितले की, गेमप्लेची संकल्पना आणि डिझाइन त्यांची स्वतःची आहे, जी ‘स्लिदर’ (Slither) या गेमपासून प्रेरित आहे.
‘जंतर मंतर चलो’ (Jantar Mantar Chalo) हा गेम तुम्ही त्याच्या अधिकृत वेबसाइट mantarjantar.com वर जाऊन थेट आपल्या ब्राउझरमध्ये खेळू शकता.
[ads2]
