जरा फोनवर बोला ना म्हणणाऱ्या मध्यस्थासह ५ जणांवर कायद्याचा दणका! – VastavNEWSLive.com

[ads1]

सागर बारसमोर मध्यरात्रीचा थरार

गोकुंदा परिसरात ११ सप्टेंबर २०२६ रोजी रात्री ०२:०० वाजता बेकायदेशीर रेतीची गुपचूप वाहतूक सुरू होती. उपविभागीय पोलीस अधिकारी कार्यालय किनवट येथे संलग्न असलेले चालक पोलीस हवालदार सुनील वसंतराव आईटवार (वय ४३) हे आपल्या पथकासह गस्त घालत असताना हा प्रकार उघडकीस आला. नितीन चांदू साळवे (वय ३५, रा. दिगडी मंगाबोडी) हा चालक एमएच-२६-बीई-४००४ या लाल व पिवळ्या रंगाच्या टिपरमध्ये २ ब्रास रेती चोरून वाहतूक करत होता.

बाईकवरून रेकी आणि पोलिसांच्या गाडीसमोर अडथळा!

या रेती वाहतुकीला सुरक्षा देण्यासाठी दीपक नागरगोजे आणि त्याचा एक अनोळखी साथीदार एमएच-२६-सीएफ-६१६४ क्रमांकाच्या काळ्या रंगाच्या हिरो स्प्लेंडर प्लस मोटारसायकलवरून पुढे रेकी करत होते. एवढेच नाही, तर या बहाद्दरांनी पोलिसांच्या वाहनापुढे स्वतःची मोटारसायकल लावून अडथळा आणण्याचे धाडस दाखवले!

साहेबांशी फोनवर बोला ना! – आणि पोलीस ठाण्यातच बसला जॅकपॉट!

या संपूर्ण नाट्याचा सर्वात रंजक अंक पोलीस ठाण्यात घडला. जेव्हा तक्रारदार पोलीस हवालदार सुनील आईटवार हे पोलीस ठाण्यात गुन्हा दाखल करण्याची प्रक्रिया करत होते, तेव्हा तिथे एका अज्ञात महाशयांची अचानक एंट्री झाली. गुन्हा दाखल करू नका, फोनवर बोला असे म्हणत या भल्या माणसाने पोलिसांच्या हातात मोबाईल देण्याचा आणि प्रकरण तिथेच मिटवण्याचा प्रयत्न केला. पण पोलिसांशी सेटिंग करण्याच्या नादात या मध्यस्थाचे गणित पुरते चुकले; उपविभागीय पोलीस अधिकाऱ्यांच्या कडक भूमिकेमुळे तो फोन देणारा अज्ञात इसम स्वतःच या गुन्ह्यात ५ क्रमांकाचा आरोपी बनला!

जप्त मुद्देमालाचा हिशोब (एकूण रु. ७,८७,०००/-)

या कारवाईत पोलिसांनी एकूण ७,८७,००० रुपयांचा मुद्देमाल जप्त केला आहे:

  1. लाल व पिवळ्या रंगाचा जुना टिपर (MH-26-BE-4004): किंमत रु. ७,००,०००/-
  2. २ ब्रास चोरीची रेती: किंमत रु. १२,०००/-
  3. काळ्या रंगाची हिरो स्प्लेंडर प्लस मोटारसायकल (MH-26-CF-6164): किंमत रु. ७०,०००/-
  4. चालक नितीन साळवेचा आकाशी रंगाचा मोबाईल: किंमत रु. ५,०००/-

कायद्याचा कडक बडगा

पोलीस निरीक्षक मंडळवार साहेब यांच्या आदेशाने किनवट पोलीस ठाण्यात गुन्हा नोंद क्रमांक २३८/२०२६ अंतर्गत भारतीय न्याय संहिता (BNS) कलम ३०३(२), २२१, ४९, ३(५) सह महाराष्ट्र जमीन महसूल संहिता १९६६ कलम ४७, ४८, ९, १५ आणि पर्यावरण संरक्षण अधिनियम १९८६ कलम ९, १५ अन्वये ५ जणांवर गुन्हा दाखल झाला आहे.

या कारवाईतील आरोपींमध्ये:

  1. चालक नितीन चांदू साळवे
  2. टिपर मालक
  3. दीपक नागरगोजे
  4. मोटारसायकलवरून रेकी करणारा अज्ञात इसम
  5. पोलीस ठाण्यात फोनवर बोलण्याचा हट्ट धरणारा अज्ञात मध्यस्थ

 प्रकरणाचा पुढील तपास पीएसआय नितेश लेनगुळे करत आहेत. अवघ्या १२ हजार रुपयांच्या रेतीसाठी लाखो रुपयांची वाहने, मोबाईल आणि स्वतःची रवानगी आरोपींच्या यादीत करून घेणाऱ्या या हुशार रेती माफियांची सध्या किनवट तालुक्यात चांगलीच चर्चा रंगली आहे!

पोलीस उप महानिरीक्षक आणि पोलीस अधीक्षक यांचे कडक आदेश असतानाही अवैध रेती उत्खनन आणि वाहतूक कशी घडते, 

  • स्वतःचा आर्थिक फायदा: वरिष्ठ अधिकाऱ्यांचे आदेश किंवा कायदा बाजूला ठेवून, केवळ स्वतःच्या आर्थिक फायद्यासाठी आरोपी बेकायदेशीर मार्गाने गौण खनिज रेतीची चोरी आणि वाहतूक करण्याचे धोके पत्करतात.
  • आपसातील संगनमत: ही वाहतूक एका व्यक्तीपुरती मर्यादित नसून चालक, टिपर मालक आणि इतर साथीदार एकत्र संगनमत करून हे काम पार पाडतात.यात पोलिसांचा आणि महसूल विभागाचा सुद्धा मोदक पॅटर्न जोडलेला असतोच. 
  • रेकी करणे व पोलिसांच्या वाहनाला अडथळा आणणे: पोलिसांच्या गस्तीवर आणि हालचालींवर लक्ष ठेवण्यासाठी स्वतंत्र व्यवस्था वापरली जाते. या प्रकरणात मुख्य वाहनाच्या पुढे मोटरसायकलवरून रेकी केली जात होती आणि पोलिसांना संशय येऊ नये किंवा त्यांनी पाठलाग करू नये म्हणून पोलिसांच्या वाहनापुढे स्वतःची गाडी लावून अडथळा आणण्याचे धाडस दाखवले गेले.
  • मध्यरात्रीच्या वेळेचा गैरफायदा: पोलीस आणि प्रशासनाची नजर चुकवण्यासाठी रात्री दोन वाजताच्या सुमारास अत्यंत गुपचूप पद्धतीने ही वाहतूक केली जाते.
  • मोबाईलवरून संपर्क आणि समन्वय: रेकी करणारे साथीदार आणि चालक यांच्यात सतत समन्वय ठेवण्यासाठी मोबाईल फोनचा वापर केला जातो.
  • पोलीस ठाण्यात जाऊन मध्यस्थी व फोनवरून प्रकरण मिटवण्याचा प्रयत्न: एखादी गाडी पकडली गेल्यास किंवा गुन्हा दाखल होण्याची वेळ आल्यास, थेट पोलीस ठाण्यात जाऊन गुन्हा दाखल करू नका असे सांगत फोनवर बोलण्याचा आणि प्रकरण तिथेच मिटवण्याचा प्रयत्न केला जातो.

थोडक्यात सांगायचे तर, आर्थिक हाव, आपसातील संगनमत, रात्रीच्या वेळेचा गैरफायदा घेणे, रेकी करून पोलिसांवर ठेवलेली नजर आणि पकडले गेल्यास फोनवरून मध्यस्थी करण्याचा प्रयत्न या कारणांमुळे आदेश असूनही अवैध रेती माफिया ही वाहतूक करण्याचे धाडस करतात.हा सर्व प्रकार कोण चालवतात याचा शोध होणे सुद्धा गरजेचे आहे. 

 

[ads2]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *