Business Idea | काय सांगता? ‘या’ पिकाचा कचराही तुम्हाला बनवेल श्रीमंत! उत्तम किमतीत विकले जातात प्रोडक्ट्स

कृषी


Business Idea | तुम्हाला माहिती आहे का की केळीच्या फळाव्यतिरिक्त त्याच्या कचऱ्यातूनही चांगले उत्पन्न (Business Idea) मिळू शकते. त्याच्या कचऱ्यापासून अनेक प्रकारची उत्पादने बनवता येतात. ही उत्पादने बाजारात चांगल्या किमतीत (Business Idea) विकली जातात. त्याच्या देठ, पाने, बाहेरील साल यापासून दोर, टोपल्या, चटया, पिशव्या आणि कापडही बनवता येते. ही उत्पादने तयार करण्यासाठी शेतकरी प्रक्रिया युनिटही स्थापन करू शकतात. तर शेतकऱ्यांना प्रक्रिया युनिटच्या स्थापनेसाठी सरकारकडून अनुदान देखील दिले जाते.

वाचा: बाप रे! मगरीच्या तोंडात जाऊनही माणूस जिवंत, तुम्हीच पाहा विश्वास न बसणारा व्हिडिओ

केळीच्या देठापासून बनते दोरी
केळीपासून फायबरही तयार करता येते. यंत्राच्या साहाय्याने केळीच्या देठाचे दोन भाग केले जातात. मग ते वैयक्तिक भागांमध्ये कापले जाते आणि बारीक कापले जाते. प्रोसेसिंग युनिटच्या मदतीने त्यातून तंतू काढता येतात. या तंतूपासून बनवलेल्या दोऱ्या खूप मजबूत मानल्या जातात.

केळीचा कचरा शेतात सोडू नका, हे पदार्थ बनवता येतील
केळीच्या देठापासून बनवलेल्या फायबरमधून मॅट्स, रग्ज, हँडबॅग तसेच कागद बनवतात. त्यापासून बनवलेल्या उत्पादनांचा दर्जा खूप चांगला मानला जातो. केळीच्या रोपामध्ये अनेक प्रकारच्या कीटकांची शक्यता असते. बहुतेक शेतकरी त्यांच्या रोपाच्या देठाचे अवशेष शेतात सोडतात. काही वेळातच हे अवशेष जमिनीत मिसळतात. त्यामुळे येणाऱ्या पिकांवर जमिनीतून रोग किंवा कीड येण्याची शक्यता वाढते.

वाचाही’ अट रद्द करा अन्यथा… कांदा उत्पादक शेतकऱ्यांची मागणी, अनुदानाच्या लाभात येताहेत अडचणी

केळीपासून बनतात चिप्स
केळीच्या काड्यामध्ये लोह आणि पोटॅशियमचे प्रमाण जास्त असते. यातून शास्त्रज्ञांनी द्रवरूप खत बनवण्याचे तंत्र विकसित केले आहे. ही खते रोपासाठी फायदेशीर ठरू शकतात. याशिवाय केळीपासून चिप्सही बनवता येतात. केंद्र सरकारच्या मायक्रो फूड इंडस्ट्री अपग्रेडेशन स्कीम अंतर्गत त्याच्याशी संबंधित प्रक्रिया युनिटच्या स्थापनेसाठी बंपर सबसिडी देखील दिली जाते.

हेही वाचा:

मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.

आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..

Web Title: what do you say Even the waste of this crop will make you rich! Products are sold at good prices

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *