1 April Rule Change | 1 एप्रिलपासून बदलणार रोजच्या जीवनासंबंधित 8 नियम, जाणून घ्या तुम्हाला काय होणार फायदा?

कृषी


1 April Rule Change | 1 एप्रिल 2023 नवीन आर्थिक वर्ष 2023-24 सुरू होणार आहे आणि त्यासोबतच आयकराशी संबंधित नियमांमध्ये (1 April Rule Change) अनेक मोठे बदल होणार आहेत. करदात्यांना आणि सर्वसामान्यांना यातून अनेक फायदे मिळतील, तर काही बदललेल्या नियमांमुळे गुंतवणुकीचे (Financial Investment) फायदे पुढे चालू शकणार नाहीत.

नवीन आयकर व्यवस्था ही डीफॉल्ट व्यवस्था असेल
सुधारित नवीन कर व्यवस्था 1 एप्रिलपासून लागू केली जाईल, जी करदात्यांसाठी डीफॉल्ट पर्याय असेल. करदात्यांना मागील कर (1 April Rule Change) प्रणालीवर परत जाण्याचा पर्याय असेल. जुन्या कर प्रणालीच्या तुलनेत नवीन कर प्रणालीमध्ये तुम्हाला कमी फायदे मिळतील. आयटीआर फाइलिंग उत्पन्न मर्यादा बजेट 2023 मध्ये सुधारित नवीन कर प्रणालीअंतर्गत, मूळ सूट मर्यादा 2.5 लाख रुपयांवरून 3 लाख रुपये करण्यात आलीत. याचा अर्थ 3 लाख रुपये वार्षिक उत्पन्न असलेले नागरिक स्वेच्छेने आयकर रिटर्न भरू शकतील.

सात लाखांपर्यंत कर सूट मर्यादा
वित्त मंत्रालयाने सुधारित नवीन कर प्रणाली अंतर्गत 7 लाख रुपयांपर्यंतच्या करपात्र उत्पन्नासाठी कलम 87A मध्ये सूट वाढवली आहे. 7 लाख रुपयांपेक्षा कमी करपात्र उत्पन्न असलेल्यांनी 2023-24 या आर्थिक वर्षात सुधारित नवीन कर प्रणालीची निवड केल्यास त्यांना कोणताही कर भरावा लागणार नाही.

मानक कपात मर्यादा
1 एप्रिलपासून करदात्यांना लागू होणाऱ्या नवीन कर प्रणाली अंतर्गत, पगारदार आणि पेन्शनधारकांसाठी 50,000 रुपयांची मानक वजावट लागू करण्यात आली आहे. याचा दोन्ही वर्गातील लोकांना मोठा फायदा होणार आहे.

आयकर स्लॅबमधील बदल
बजेट 2023 नुसार, नवीन आयकर प्रणाली अंतर्गत आयकर स्लॅब आता पुढीलप्रमाणे असतील – (1 एप्रिल 2023 पासून प्रभावी).

रजा रोखीकरण
आयकर नियमांनुसार, खाजगी क्षेत्रातील कर्मचार्‍यांना रजा रोखीकरण सूट देण्याची मर्यादा वर्ष 2002 पासून 3 लाख रुपये निश्चित करण्यात आली होती, परंतु 1 एप्रिलपासून लागू होणार्‍या नवीन नियमांनुसार, रजा रोखीकरण सूट मर्यादा 25 लाख रुपये करण्यात आली आहे.

डेट म्युच्युअल फंडांवर LTCG फायदे उपलब्ध होणार नाहीत
प्राप्तिकर सुधारणांनुसार, 1 एप्रिल 2023 पासून, गुंतवणुकीसाठी डेट म्युच्युअल फंडांवर दीर्घकालीन भांडवली नफ्याच्या गणनेवर इंडेक्सेशन अंतर्गत कर लाभाचा कोणताही लाभ मिळणार नाही. सर्व प्रकारच्या डेट म्युच्युअल फंडातील गुंतवणुकीची मोजणी अल्प मुदतीच्या श्रेणीत केली जाईल.

आयुर्विमा पॉलिसी
आयकर बदलांनुसार , 1 एप्रिल 2023 पासून आयुर्विमा प्रीमियम 5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त वार्षिक प्रीमियममधून कमावलेल्या उत्पन्नावर कर आकारला जाईल.

ज्येष्ठ नागरिकांना मिळणार लाभ
त्याचसोबत 1 एप्रिलपासून ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेची कमाल ठेव मर्यादा 15 लाख रुपयांवरून 30 लाख रुपये होईल. तसेच मासिक उत्पन्न योजनेची सर्वोच्च ठेव मर्यादा एका खात्यासाठी 4.5 लाख रुपयांवरून 9 लाख रुपये होणार आहे. तर, संयुक्त खात्यांसाठी ठेव मर्यादा 7.5 लाख रुपयांवरून 15 लाख रुपये होईल.

वाचामक्याचे दाणे सुकतात पण झाडं हिरवीचं राहतात; जनावरांच्या चाऱ्यासह भरघोस उत्पादनासाठी करा ‘या’ दोन जातींची निवड

वाचाबाप रे! ब्रिटनमध्ये चक्क रोपट घेतंय जीव; जाणून घ्या नेमकं ‘हे’ रोपट आहे तरी कसं?

हेही वाचा:

मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.

आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..

Web Title: 12 rules related to income tax will change from April 1, know what will benefit you

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *