Urine Color And Health | लघवीचा रंग सांगतो तुमच्या आरोग्याबद्दल? ‘असा’ रंग असू शकतो रोगांचे लक्षण

कृषी


Urine Color And Health | जेव्हा जेव्हा आपल्या आरोग्यामध्ये काही बिघाड होतो तेव्हा त्याचा परिणाम शरीरावर हळूहळू दिसू लागतो. या सर्व गोष्टींवरून आपण आजारी पडणार आहोत हे जसे आपल्याला कळते, तसेच लघवीच्या (Urine Color And Health) रंगाच्या आधारे आपण अनेक प्रकारचे आजार ओळखू शकतो. लघवीचा (Urine Color And Health) रंग तुमच्या आरोग्याविषयी अनेक गोष्टी सांगतो. कमी पाणी प्यायल्याने सामान्यत: गडद रंगाचा पिवळा लघवी होतो, तर लाल रंगाचा लघवी कर्करोग होऊ शकतो. गुलाबी, तपकिरी, जांभळा किंवा दुधाळ लघवीची अनेक कारणे आहेत, ज्यात तुम्ही खात असलेले अन्न आणि तुम्ही घेत असलेल्या औषधांचा समावेश आहे. याबद्दल सविस्तर जाणून घ्या सविस्तर.

वाचादुष्काळात तेरावा महिना! रिझर्व्ह बँकेने ‘या’ बँकेला लावला टाळा, आता शेतकऱ्यांच्या पैशाचं काय होणार?

हलका पिवळा रंग
तुम्ही किती पाणी वापरता यावर अवलंबून, लघवीचा रंग पेंढ्यापासून गडद पिवळ्यापर्यंत असू शकतो. जेव्हा तुम्ही पाणी पितात, जसे की उष्णतेमध्ये व्यायाम केल्यानंतर, तुम्ही जास्त पाणी घ्या आणि पाण्याचे संतुलन राखण्यासाठी ते शरीरात परत करा. फिकट पिवळा रंग हे देखील सूचित करतो की तुम्ही दिवसभरात जेवढे पाणी पिणार आहात ते तुमच्या शरीरासाठी पुरेसे नाही. म्हणूनच जास्त पाणी पिण्यास सुरुवात करा.

रंगहीन
जर तुम्ही तुमच्या शरीराच्या गरजेपेक्षा जास्त पाणी वापरत असाल तर तुमचे मूत्रपिंड रंगहीन लघवीच्या रूपात जास्तीचे पाणी बाहेर टाकतील. जर आपल्याला पुरेसे हायड्रेटेड असेल तर मूत्र बहुतेक वेळा रंगहीन असते. निरोगी व्यक्तीच्या लघवीचा रंग पाण्यासारखा स्वच्छ किंवा अगदी हलका पिवळा असतो.

गडद पिवळा रंग
गडद पिवळ्या रंगाचे लघवी अनेकदा काविळीमुळे होते. जर तुम्ही बी कॉम्प्लेक्स जीवनसत्त्वे, सल्फासॅलेझिन (अल्सरेटिव्ह कोलायटिसवर उपचार करण्यासाठी वापरली जाणारी) किंवा फेनाझोपायरीडिन (मूत्रमार्गाच्या संसर्गाची अस्वस्थता कमी करण्यासाठी वापरली जाणारी) यांसारखी औषधे घेतल्यास तुमचे मूत्र गडद पिवळे किंवा केशरी दिसू शकते.

लघवी लाल होणे
कधीकधी मूत्रमार्गात रक्तस्त्राव झाल्यामुळे मूत्र लाल होऊ शकते, उदाहरणार्थ, दगड, कर्करोग किंवा संसर्गामुळे. ग्लोमेरुलोनेफ्राइटिस म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या प्राथमिक ग्लोमेरुलर विकारांच्या बाबतीत देखील मूत्र लाल रंगाचा असू शकतो.

वाचामक्याचे दाणे सुकतात पण झाडं हिरवीचं राहतात; जनावरांच्या चाऱ्यासह भरघोस उत्पादनासाठी करा ‘या’ दोन जातींची निवड

गडद तपकिरी रंग
गडद तपकिरी रंगाच्या लघवीकडे कधीही दुर्लक्ष करू नका कारण ते मूत्राशय किंवा मूत्रपिंडाच्या कर्करोगाचे पहिले लक्षण असू शकते. किडनी स्टोन आणि युरिनरी ट्रॅक्ट इन्फेक्शन ही अतिरिक्त कारणे आहेत. अशाप्रकारे अनेक दिवस लघवी सतत येत असेल तर एकदा डॉक्टरांकडून नक्कीच तपासणी करून घ्या.

मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.

आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..

हेही वाचा:

Web Title: What does the color of urine say about your health? ‘Such’ color can be a symptom of diseases

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *