Nano DAP | शेतकऱ्यांना लवकरच उपलब्ध होणार नॅनो डीएपी! IFFCO आणि CIL तीन वर्षांसाठी करणार तयार, उत्पादनात होणार मोठी वाढ

कृषी


Nano DAP | शेतकऱ्यांना शेती करताना मोठ्या परणात गरज लागते ती खतांची. खतांमुळे पीक उत्पादनात मोठी वाढ होते. परंतु, आज खतांचे दर परवडण्यासारखे राहिलेत कुठे? म्हणूनच यावर तोडगा काढण्यासाठी आता नॅनो युरिया आणि नॅनो डीएपी (Nano DAP) या खतांची निर्मिती लिक्वीडमध्ये करण्यात आली. आता नॅनो डीएपी (Nano DAP) बाबत सरकारने मोठी माहिती दिली आहे. चला तर मग सविस्तरपणे जाणून घेऊयात.

इफ्को आणि कोल करणार नॅनो डीएपी तयार
तर याबाबत माहिती देताना सरकारने शुक्रवारी सांगितले की, खत सहकारी प्रमुख इफ्को आणि सरकारी मालकीची कोल इंडिया लिमिटेड (सीआयएल) तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी नॅनो डीएपी (Nano DAP) तयार करणार आहे. या संदर्भातील अधिसूचना 2 मार्च रोजी जारी करण्यात आली होती, असे रसायन आणि खते राज्यमंत्री भगवंत खुबा यांनी लोकसभेत त्यांच्या लेखी उत्तरात सांगितले.

शेतकऱ्यांना लवकरच होणार उपलब्ध
डी अमोनियम फॉस्फेट (डीएपी) हे देशात युरियानंतर दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वाधिक वापरले जाणारे खत आहे. मंत्री पुढे म्हणाले की, IFFCO ने कळवले आहे की, ते त्यांच्या कलोल युनिट, गुजरात येथे दररोज 500 मिलीच्या 2 लाख बाटल्यांच्या उत्पादन क्षमतेसह नॅनो डीएपीप्लांट उभारत आहे. “व्यावसायिक उत्पादन सुरू झाल्यानंतर नॅनो डीएपी देशभरातील बाजारपेठेत उपलब्ध होईल,” असेही ते म्हणाले. त्याच्या फायद्यांबद्दल, मंत्री सामायिक करतात की भारतीय कृषी संशोधन परिषद (ICAR) च्या निवडक संस्थांमध्ये IFFCO आणि CIL द्वारे निवडक पिकांवर प्राथमिक फील्ड चाचण्या घेण्यात आल्या.

थेट उत्पादनात होणार वाढ
अहवालात असे सूचित करण्यात आले आहे की, नॅनो डीएपीचा वापर बियाणे प्रक्रिया आणि पर्णसंभार म्हणून केल्याने, पारंपारिकपणे लागू केलेल्या ग्रॅन्युलर डीएपी (डी अमोनियम फॉस्फेट) ची बचत होण्याची शक्यता आहे, असे ते म्हणाले. नॅनो डीएपी हे नॅनो युरिया नंतर नॅनो स्टेबलचे दुसरे उत्पादन आहे ज्याचा सरकारकडून सबसिडी कमी करण्यासाठी आणि वनस्पती रसायनांच्या कार्यक्षम वापरास प्रोत्साहन देण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात प्रोत्साहन दिले जात आहे.

मी E-शेतकरी आता टेलीग्राम आणि व्हाट्सअँप वर जॉइन करण्यासाठी येथे क्लिक करा आणि ताज्या व महत्त्वाच्या बातम्या मिळवा.

आजच ताज्या बातम्यांसाठी मी E-शेतकरी मोबाईल अ‍ॅप डाऊनलोड करा; येथे क्लिक करून डाउनलोड करा..

हेही वाचा:

Web Title: Nano DAP will be available to farmers soon! IFFCO and CIL to commit for three years, huge increase in production

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *