मोफत आधार अपडेट करण्याची सुवर्णसंधी! ऑनलाइन आणि ऑफलाइन काय अपडेट केले जाऊ शकते ते जाणून घ्या

कृषीAadhaar Card

Aadhaar Card


Aadhaar Card Update: जर तुम्हाला तुमच्या आधार कार्ड अपडेटमध्ये काही बदल करायचे असतील, तर अपडेट करण्याची सुवर्णसंधी आहे. लोकांची सोय लक्षात घेता, UIDAI ने आधार कार्डमध्ये अपडेट काही काळ मोफत केले आहे. UIDAI ने बुधवारी घोषणा केली की, आधार अपडेटचे शुल्क रद्द केले जात आहे.

आता ऑनलाइन आधार अपडेट मोफत असेल, परंतु प्रत्यक्ष काउंटरवर 50 रुपये भरावे लागतील. ही सुविधा पुढील तीन महिन्यांसाठी म्हणजेच १५ मार्च ते १४ जून २०२३ पर्यंत उपलब्ध असेल. आधार पॅन लिंकची शेवटची तारीख ३१ मार्च असताना UIDAI ने हा निर्णय घेतला आहे. प्राधिकरण लोकांना सतत प्रोत्साहन देत आहे की जर त्यांनी 10 वर्षांपासून आधारमध्ये कोणतेही बदल केले नाहीत आणि काही अपडेट असेल तर ते त्वरित अपडेट करा.

आधार ऑनलाइन अपडेट करण्याची सुविधा मोफत

UIDAI च्या नवीन निर्णयामुळे, आता आधारचे असे तपशील जे ऑनलाइन अपडेट होतात ते विनामूल्य अपडेट केले जाऊ शकतात. डिजिटल इंडिया इनिशिएटिव्ह अंतर्गत, UIDAI myAadhaar पोर्टलवर मोफत दस्तऐवज अपडेट करण्याच्या सुविधेचा लाभ घेऊ शकते.

तुम्ही पोर्टलवर आयडी पुरावा आणि पत्त्याचा पुरावा (PoI/PoA) टाकून तुमचे आधार कार्ड पुनर्प्रमाणित करू शकता. आणि असाही नियम आहे की तुम्ही आधारमध्ये नाव आयुष्यात फक्त दोनदाच बदलू शकता, तर लिंग आयुष्यात एकदाच बदलले जाईल. जन्मतारीख देखील फक्त एकदाच बदलते, तुम्हाला फक्त पहिल्या घटनेतच तुमचा योग्य तपशील सबमिट करावा लागेल.

आधारमध्ये ऑनलाइन काय करता येईल

तुम्ही आधारमध्ये नाव, पत्ता, डीओबी, लिंग, मोबाइल नंबर, ईमेल तसेच बायोमेट्रिक्स फिंगर प्रिंट, बुबुळ आणि फोटो यासारखे सर्व तपशील अपडेट करू शकता, परंतु या काही गोष्टी आहेत ज्या ऑनलाइन अपडेट केल्या जातात, म्हणून तुम्हाला अपडेट करावे लागेल. काही तपशील फक्त ऑफलाइन. तुम्ही आधार ऑनलाइन सेवेद्वारे नाव, लिंग, जन्मतारीख, पत्ता आणि भाषा ऑनलाइन अपडेट करू शकता. ऑनलाइन अपडेट करताना तुमचा मोबाईल नंबर आधारशी नोंदणीकृत असावा.

सरकार या दिवशी पीएम किसानचा 14 वा हप्ता शेतकऱ्यांच्या खात्यात पाठवणार

आधार अपडेट करण्यासाठी कोणती कागदपत्रे आवश्यक आहेत?

ज्या कागदपत्रांमध्ये तुम्हाला आधार ऑनलाइन अपडेट करावा लागेल, तुम्हाला नावासाठी कोणताही पुरावा, जन्मतारखेसाठी जन्म प्रमाणपत्राची स्कॅन केलेली प्रत, लिंग अद्ययावत करण्याची गरज नाही. तुम्ही ऑनलाइन SSUP पोर्टल आणि मोबाइल अॅपद्वारेही भाषा अपडेट करू शकता. सध्या 13 भाषा उपलब्ध आहेत – मराठी, हिंदी, इंग्रजी, आसामी, बंगाली, गुजराती, कन्नड, मल्याळम, उडिया, पंजाबी, तमिळ, तेलगू आणि उर्दू.

आधार कार्डमध्ये कोणते तपशील ऑफलाइन असतील?

लोकसंख्येच्या तपशीलाव्यतिरिक्त, असे काही तपशील आहेत, जे तुम्हाला ऑफलाइन करावे लागतील, यासाठी तुम्हाला आधार नोंदणी केंद्रावर जावे लागेल. तुम्ही तुमचा बायोमेट्रिक डेटा, मोबाईल नंबर आणि ईमेल आयडी नावनोंदणी केंद्र किंवा आधार सेवा केंद्राला भेट देऊन अपडेट करू शकता.

यासाठी, तुम्हाला कोणत्याही वेगळ्या दस्तऐवजाची आवश्यकता नाही, परंतु तुम्ही जमा केलेले दस्तऐवज लोकसंख्याशास्त्रीय तपशील अपडेट करण्यासाठी घेऊ शकता. ऑफलाइन अपडेटसाठी, तुम्ही एकतर तुमच्या जवळच्या आधार सेवा केंद्राला कधीही भेट देऊ शकता किंवा आगाऊ ऑनलाइन अपॉइंटमेंट बुक करू शकता, जेणेकरून तुम्हाला तिथे थांबावे लागणार नाही.

लोकसभेसाठी मविआचा फॉर्म्युला ठरला; असे असणार जागा वाटप…

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *